సినిమాలెందుకు హిట్టవుతాయి?: ‘జయం’ మూడో భాగం


సినిమాలెందుకు హిట్టవుతాయి?: 'జయం' మూడో భాగం

(నిన్నటి భాగం తరువాయి)

దుండగుల నుండి తప్పించుకోడానికి అడవిలో పరిగెత్తుతున్నారు వెంకట్, సుజాత. ఉన్నట్లుండి ఎదురుగా నెత్తురోడుతున్న ఓ కుందేలు తలకిందులుగా వేలాడుతూ ప్రత్యక్షమైంది. అంతే! భయంతో కేకవేసి వెనక్కి తిరిగి పరిగెత్తింది సుజాత.. వెంకట్ వారిస్తున్నా వినకుండా.

దుండగుల చేతికి చిక్కింది సుజాత. ఆమెని వాళ్లు చంపబోతుంటే అడ్డుకొని వాళ్లని కొట్టాడు వెంకట్.

సుజాత: వాళ్లని ఎందుక్కొట్టావ్?

వెంకట్: నీ కోసం.

సుజాత: నా కోసం కొడతావా ఎవరినైనా?

వెంకట్: కొడతా.

సుజాత: అయితే పారిపోవడమెందుకు? వాళ్లనందర్నీ కొట్టు.

అట్లాగే వాళ్లని కొట్టాడు వెంకట్.

వాళ్లని వెతుక్కుంటూ వచ్చిన రఘుకి చేత్తో జెండా పట్టుకొని దర్జాగా కూర్చొని కనిపించాడు వెంకట్. పక్కనే సుజాత!

సుజాత: ఈ రోజు నువ్వు వాడ్ని కొట్టాలి. నేను చూడాలి. జయం.

ఆవేశంగా రఘు మీదకెళ్లాడు వెంకట్. దృఢకాయుడైన రఘు చేతిలో దెబ్బలు తిన్నాడు.

రఘు: (సుజాతతో) ప్రతి ప్రేమ కథలో చచ్చేది ప్రేమికులేనే.

సుజాత చలించలేదు. తీక్షణంగా అతడ్నే చూస్తోంది.

సుజాత: అప్పుడే గెలిచాననుకోవద్దు.

ఆంజనేయుడి బొమ్మ ఉన్న జెండా తీసుకుని వెంకట్ చేతిలో పెట్టింది.

సుజాత: ఈ జెండా ఉన్నవాళ్లు అర్జునుడి నుంచి ఇప్పటిదాక ఎవరూ ఓడిపోలేదు.. వెళ్లు..

మొహమంతా నెత్తురోడుతున్న వెంకట్.. జెండా పట్టుకొని లేచాడు. బిత్తరపోయి చూస్తున్న రఘు వేపు అడుగులు వేశాడు.

సుజాత: (చేయి చాపి) కొట్టవయ్యా కొట్టు.. కొట్టూ.. జెండా కిందపడకుండా కొట్టు..

ఓ చేత్తో జెండా పట్టుకొని, ఇంకో చేత్తో తనకంటే ఎంతో బలిష్టుడైన రఘుని చితగ్గొట్టాడు వెంకట్. మధ్యలో ఓసారి జెండా చేజారిపోతే, రఘు చేతిలో దెబ్బలు తిన్న అతను మళ్లీ జెండా చేతికి అందగానే కిందపడి మళ్లీ లేవకుండా రఘుని కొట్టాడు.

రెపరెపలాడిన ‘జెండాపై కపిరాజు’

ఒక జెండా చేతిలో ఉంటే బలహీనుడైనా బలవంతుడైపోతాడా? ఇదేమీ పుక్కిటి పురాణాల సినిమా కాదు. మాయలు, మంత్రాలు కనిపించే ఫాంటసీ సినిమానో, జానపద సినిమానో కాదు. మామూలు కాలేజీ కుర్రకారు ప్రేమకథ. అయినా లాజిక్‌కి అందని ఈ సన్నివేశమేమిటి? జెండా లేకపోతే బలహీనపడటం, జెండా పట్టుకుంటే బలం రావడం ఏమిటి?

పైగా ‘జెండాపై కపిరాజు’ని చేతపట్టుకున్నోళ్లు అర్జునుడి నుండి ఇప్పటిదాకా ఓడిపోలేదనే స్టేట్‌మెంట్ ఒకటి! ఆ జెండాకి అంత శక్తి ఉందా? నిజంగా ఉందో, లేదో కానీ ‘జయం’ సినిమాకి శక్తినిచ్చిన సన్నివేశాల్లో ఈ పతాక సన్నివేశం ప్రధానమైంది.

ఆ సన్నివేశంలో భావోద్వేగాల్ని ప్రేరేపించడానికీ, వెంకట్, సుజాత పాత్రలతో ప్రేక్షకులు సహానుభూతి చెందడానికీ ఈ జెండా సన్నివేశం బాగా ఉపకరించింది. ఇక్కడ లాజిక్ కంటే ‘నమ్మకం’ అనేది బాగా ‘వర్కవుట్’ అయింది. ‘దేవుడు ఉన్నాడు’ అనే భావన ఎలా నమ్మకానికి సంబంధించిందో.. ఇదీ అంతే. అంటే దేన్నయినా ప్రగాఢంగా నమ్మితే, ఆ నమ్మకమే ‘జయం’ చేకూరుస్తుందనే నమ్మకంతో ఈ సన్నివేశాన్ని కల్పించి, ‘జయం’ పొందాడు దర్శకుడు తేజ.

చిన్ననాటి బంధం శత్రుత్వమైంది
సినిమాలెందుకు హిట్టవుతాయి?: 'జయం' మూడో భాగం

‘చిత్రం’, ‘నువ్వు నేను’ సినిమాల తర్వాత తేజకి మరో సూపర్ డూపర్ హిట్ ‘జయం’. దేనికి జయం? ప్రేమకి. వేర్వేరు ఊళ్లకి చెందిన ఇద్దరు పడుచువాళ్లు.. అదీ కాలేజీలో సహాధ్యాయులు ప్రేమలో పడి, ఆ ప్రేమలో జయం పొందడమే ఈ చిత్రం. పైపైన చూస్తే, ఇది సగటు ప్రేమ కథాచిత్రం. అయినా దీనికే ఎందుకంత విజయం అని పరిశీలిస్తే దర్శకుడి కల్పనా చాతుర్యమే కారణమని తేలుతుంది.

ఇందులో చిన్ననాడు హీరోయిన్ సుజాతని తన సైకిల్‌పై ఎక్కించుకొని స్కూలుకు వెళ్లేది హీరో వెంకట్ కాదు.. విలన్ రఘు! ఆమెతో బంధం ఏర్పడేది హీరోకి కాదు.. విలన్‌కి!! కాకపోతే ఇద్దరి మధ్యా తగువు వచ్చి ఎడమొహం, పెడమొహం అయ్యారు. ఆ ఇద్దరికీ పెళ్లి చెయ్యాలని పెద్దలు నిర్ణయించేశారు. ఆ సంగతి ఆ ఇద్దరికీ తెలుసు. కానీ రఘు దురలవాట్లు సుజాతకి గిట్టలేదు.

తనతో మాట్లాడాడని రాము అనే తోటి విద్యార్థిని రఘు క్లాసురూంలోనే కొట్టేసరికి మూర్ఖంగా ప్రవర్తిస్తున్నావేమిటని అడిగింది. రఘు “నువ్వెవ్వడితో మాట్లాడినా నాకిష్టముండదు. నువ్వు నాక్కోబోయే పెళ్లానివి. నేను చెప్పినట్టే వినాలి” అనేసరికి, “నీలాంటి మూర్ఖుడ్ని నేనసలు పెళ్లే చేసుకోను. ఛీ” అని ఛీకొట్టింది సుజాత.

నువ్వు నన్ను చేసుకునేదేంటే.. నేనే నిన్ను చేసుకోను పో” అన్నాడు రఘు. ఆ తర్వాత రఘు వాళ్లు వేరే ఊరు వెళ్లిపోవడంతో ఇద్దరూ విడిపోయారు.

(రేపు చివరి భాగం)

– బుద్ధి యజ్ఞమూర్తి

సినిమాలెందుకు హిట్టవుతాయి?: ‘జయం’ మూడో భాగం | actioncutok.com

More articles for now: